INSURANCE INFORMATION CENTER
INSURANCE INFORMATION CENTER
Trang Chủ | Cá nhân | Đăng kí | Đề tài mới | Thành viên |
Tìm kiếm
| Trợ giúp
Tên đăng nhập
   Mật khẩu
Lưu mật khẩu
 Diễn Đàn Chính
 Gia đình Bảo hiểm
 THỰC TẬP TỐT NGHIỆP NĂM 2005
 GV HƯỚNG DẪN: Thầy Nguyễn Tiến Hùng
 Đề tài mới  Trả lời đề tài
 In đề tài
Tác giả Quay lại Đề Tài Tiếp tục  

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Đã gởi - 28/01/2005 :  17:37:20  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Gởi tới tienhung một tin bằng Yahoo Message  Trả lời trích đoạn
Danh sách sinh viên do Thầy Tiến Hùng hướng dẫn

1 : Nguyễn Thị Cẩm: An : BH1 : NTMN
2 : Lê Ngọc : Anh : BH1 : BV_SG
3 : Ngô Thị Ngọc : Bích : BH1 : BV_SG
4 : Trần Văn :Châu : BH1 : VASS
5 : Lý Gia : Hào : BH1 : VASS
6 : Nguyễn Ngọc : Hiệp : BH1 : VASS
7 : Nguyễn Phước : Hoàng : BH1 : Bảo Long
8 : Nguyễn Thị : Hường : BH1 : BM_CMG
9 : Hoàng Thị Như : Mai : BH1 : BV_SG
10 : Nguyễn Thái : Minh : BH1 MÔI GIỚI
11 Nguyễn Thị Ý Nhi BH1 NTMN
12 Phạm Lê Uyên Nhi BH1 BV_SG
13 Trần Hoàng Phương BH1 BV_SG
14 Nguyễn Duy Quang BH1 BM
15 Trần Minh Quang BH1 VASS
16 Nguyễn Thị Hoàng Thi BH1 PJICO
17 Phạm Ngọc Trung BH1 VASS
18 Nguyễn Thị Ngọc Trưng BH1 BV_SG
19 Nguyễn Quang Tú BH1 BV_SG
20 Nguyễn Thị Lệ Uyên BH1 NTMN
21 Nguyễn Minh Vương BH1 BV_SG
22 Phan Thế Anh BH2 Bảo Long
23 Nguyễn Vũ Ngọc Bích BH2 Bảo Long
24 Thái Hữu Đồng BH2 VASS
25 Ninh Xuân Hà BH2 NTMN
26 Nguyễn Thanh Hòa BH2 BV_SG
27 Huỳnh Đức Mậu BH2 PJICO
28 Võ Trọng Nghĩa BH2 BV_SG
29 Vương Minh Rạng BH2 VASS
30 Huỳnh Duy Thanh BH2 Bảo Long
31 Nguyễn Thị Thanh Thảo BH2 VASS
32 Lê Nguyên Thủy BH2 NTMN
33 Hoàng Đình Tri BH2 NTMN
34 Huỳnh Mỹ Vân BH2 PJICO
35 Lê Anh BH3 BV_SG
36 Đỗ Văn Dĩnh BH3 NTMN
37 Y Nguyên Ê Ban BH3 BM_CMG
38 Vũ Trần Thanh Hải BH3 Bảo Long
39 Vũ Đức Hoàng BH3 Bảo Long
40 Nguyễn Hoàng Huy BH3 BM_CMG
41 Hoàng Thị Minh Huyền BH3 NTMN
42 Lê Anh Khôi BH3 NTMN
43 Trần Thị Hằng Nga BH3 Bảo Long
44 Lê Xuân Nhân BH3 BV_SG
45 Nguyễn Hoài Nhật BH3 Bảo Long
46 Lê Hữu Tấn Phú BH3 Bảo Long
47 Huỳnh Minh Sơn BH3 BM_CMG
48 Võ Thị Nhật Thủy BH3 BV_SG
49 Âu Dương Anh Trang BH3 BM_CMG
50 Nguyễn Đình Minh Tú BH3 BM_CMG
51 Ung Thị Quỳnh Uyên BH3 PTI
52 Chế Quang Hoàng Vũ BH3 Bảo Long

Tất cả vì sự phát triển của ngành Bảo hiểm Việt Nam!

colmatq-khuanh
Thành Viên Mới

Vietnam
1 bài gởi

Posted - 09/03/2005 :  15:11:29  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
PHAM TAN LOC lop BH3 ,la sinh vien cua nganh bao hiem va duoc hoc o thay NGUYEN TIEN HUNG
EM thay rat la thich va hai long . Day la thoi gian kho khan nhat de cho bon em chuan bi cho tuong lai .nhung van mong duoc su day do tu phia thay,nho THAY chi cho DAI CUONG cua DE TAI :"TNDS cua chu xe co gioi doi voi nguoi thu ba,doi voi hang hoa van chuyen tren xe va doi voi hanh khach ngoi tren xe". em co qua thu vien cua truong de tham khao nhung khong thay tai lieu ma em can . O cong ty chi truong phong (chi MAI), chi pho phong KD10 ( chi TUYEN ,) cua cong ty BH buu dien cung se giup em trong viec thu thap so lieu va cac van de co lien quan nhung lai khong biet la se khop voi de cuong cua thay huong dan , do do em cung rat mong la THAY giup do cho em. Em cam on thay nhieu lam, em hua la se co gang lam cho nganh bao hiem cua chung ta khong thua kem cac nganh khac
Lên đầu trang

ngochiep
ĐọcTruyệnĐêmKhuya.com

93 bài gởi

Posted - 22/03/2005 :  19:50:22  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Nguyễn Ngọc Hiệp. Sinh viên lớp BH1 k27
Hiện tại em đang thực tập tại phòng KD5 Công Ty BH Viễn Đông.

Đề tài em chọn là: "Bảo Hiểm Viễn Đông với sản phẩm Bảo hiểm du lịch toàn cầu".

Mong Thầy hướng dẫn Em cách tiếp cận và thực hiện đề tài này!!!!!!!!!

Edited by - ngochiep on 22/03/2005 19:53:25
Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 23/03/2005 :  01:48:08  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Cac em len de cuong so bo theo huong dan di, nop len VPK, tui se sua cho các em vao thu bay nay!

Lên đầu trang

phuochoang27
Thành viên bậc 2

44 bài gởi

Posted - 23/03/2005 :  04:28:51  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Em tên Nguyễn Phước Hoàng là sinh viên lớp BH1 - K27
Em đang thực tập phòng Hành chánh - Công ty Cổ phần Bảo hiểm Nhà Rồng - Bảo Long.
Đề tài em đăng ký: "Thực trạng và giải pháp phát triển thị trường bảo hiểm phi nhân thọ ở Việt Nam trong quá trình hội nhập"
Rất mong được sự giúp đỡ của thầy!

Lên đầu trang

baohiemk27
Thành viên bậc 3

78 bài gởi

Posted - 23/03/2005 :  07:31:38  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Em tên Nguyễn thái Minh sinh viên lớp KDBH1-k27
Hiện em đang thực tập tại cty cổ phần môi giới bảo hiểm Á Đông- chi nhánh TP.HCM
Đề tài em chọn đăng ký là:"Môi giới bảo hiểm-vai trò môi giới bảo hiểm trên thị trường bảo hiểm Việt Nam"
Rất mong được sự giúp đỡ của thầy.

Lên đầu trang

heobmt
Điều hành

4 bài gởi

Posted - 23/03/2005 :  20:00:23  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Họ và tên: Vũ Trần Thanh Hải
Lớp: BH3
Ngày sinh: 14/11/1983
Đơn vị thực tập: Bảo Long
Phòng: Tin Học
Đề tài:
Địa chỉ liên lạc: 32 Trần thủ Độ, P.18, Q.TB
Điện thoại: 0905338383
Lên đầu trang

thp456
Thành Viên Mới

Vietnam
3 bài gởi

Posted - 24/03/2005 :  01:02:31  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn

Em tên: TRẦN HOÀNG PHƯƠNG
Sinh viên: BH1_K27
Hiện đang thực tập tại: Cty Bảo Việt Sài Gòn
Tại phòng: QUẢN LÍ ĐẠI LÍ
Do anh TRƯƠNG MINH CÁT NGUYÊN hướng dẫn
Em xin đăng kí đề tài: "Hệ thống phân phối sản phẩm BHPNT tại Cty BV_SG"
Lên đầu trang

quynhuyen
Thành Viên Mới

3 bài gởi

Posted - 24/03/2005 :  03:56:13  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Em tên là:UNG THỊ QUỲNH UYÊN.Sinh viên lớp BH3K27
Em đang thực tập tại phòng Kinh Doanh 10 công ty cổ phần bảo hiểmBưu điện(PTI)
Em đăng ký đề tài:"Tình hình thực hiện nghiệp vụ bảo hiểm hoả hoạn ở công ty BHCPBĐ(PTI)"
Em rất mong được sự hướng dẫn tận tình của Thầy.Em chân thành cảm ơn và chúc sức khoẻ Thầy

Lên đầu trang

hoangthinhumai
Thành Viên Mới

5 bài gởi

Posted - 24/03/2005 :  05:03:00  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn

Ho va ten: Hoàng Thị như Mai
Lớp: BH1- K27
Địa chỉ: 180/49 XVNT-P21-Q BT
Điện thoại: 8999734
Thực tập: Phòng Quản Lý Đại Lý- Bảo Việt Sài Gòn
Đề tài: Phát triển mạng lưới phân phối sản phẩm Phi nhân thọ tại công ty bảo Vịêt - sài Gòn.

Edited by - hoangthinhumai on 24/03/2005 05:11:32
Lên đầu trang

uyennhibh1
Thành Viên Mới

2 bài gởi

Posted - 24/03/2005 :  22:26:27  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
[blue]Kính chào thầy,
Em tên là PHẠM LÊ UYÊN NHI lớp BH1-K27
Đề tài tốt nghiệp: NÂNG CAO CÔNG TÁC TỔ CHỨC QUẢN LÝ ĐẠI LÝ Ở CÔNG TY BẢO VIỆT SÀI GÒN[/blue]

Lên đầu trang

n/a
deleted

3 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  00:21:28  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Em:Tran Van Chau lop bh1 k27.
Em hien dang thuc tap tai cong ty bao hiem vien dong.
Em dang ky de tai: bao hiem hang hoa xuat nhap khau tai cong ty bao hiem vien dong
Em xin thay cung cap tai lieu cho em .
Cam on thay nhieu...
Lên đầu trang

ngoctrung
Thành Viên Mới

3 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  00:26:45  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
em: PHAM NGOC TRUNG LOP BH1 K27
HIEN EM DANG THUC TAP TAI CONG TY BAO HIEM VIEN DONG THUOC PHONG KD2
EM DANG KI DE TAI: BAO HIEM VOI NGHIEP VU GIAM DINH VA BOI THUONG XE CO GIOI.
EM CAM ON THAY NHIEU.

Lên đầu trang

trungminheco
Thành Viên Mới

4 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  01:43:17  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
chao thay!
Em la Huynh Duc Mau, hien dang thuc tap tai cong ty PJICO
De tai cua em la: Bao hiem bat buoc trach nhiem dan su xe co gioi
dia chi: KTX 43-45 nguyen chi thanh
DT: 0958861918
email: ducmau274@yahoo.com
Chuc thay vui ve!
Lên đầu trang

trungminheco
Thành Viên Mới

4 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  02:16:07  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Kinh chao thay!
Em ten la NGUYEN HOANG HUY
Em xin goi de tai cua em den thay:
NGHIEN CUU HANH VI TIEU DUNG SAN PHAM BAO HIEM NHAN THO CUA NGUOI DAN DE GOP PHAN PHAT TRIEN CONG TY BAO HIEM NHAN THO BAO MINH-CMG

Hien em dang thuc tap tai chi nhanh BAO MINH-CMG 521-Hong Bang-q5
Xin thay huong dan em them!
Dia chi lien lac:
email:nghuytpct@yahoo.com
Lên đầu trang

Ngocbich
Thành Viên Mới

Vietnam
1 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  04:20:59  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send Ngocbich a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Em chao thay.
Em ten Ngo Thi Ngoc Bich BH1, hien thuc tap tai cong ty Bao Viet Sai Gon .
De tai : Tinh hinh thuc hien nghiep vu bao hiem hang hoa xuat nhap khau tai cong ty Bao Viet Sai Gon .
Dia chi :124/3Ly Thuong Kiet, P9, QTB
Dien thoai :0908612221
Email:ngocbich820523@yahoo.com
Em mong thay giup do nhieu trong thoi gian em thuc tap va hoan thanh chuyen de tot nghiep cua minh .Em xin cam on thay nhieu .Chuc thay luon vui ve va gap nhieu may man .
Lên đầu trang

quangtubh
Thành Viên Mới

9 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  04:44:40  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Em tên: Nguyễn Quang Tú
Sinh viên: BH1-K27
Hiện đang thực tập tại: Phòng phục vụ khách hàng số 13, 144 Lê Thị Hồng Gấm - Cty Bảo Việt Sài Gòn
Em xin đăng kí đề tài: Nâng cao hiệu quả hoạt động Marketing tại công ty Bảo Việt Sài Gòn
Rất mong được sự giúp đỡ của thầy!

Lên đầu trang

heocon
Thành Viên Mới

5 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  05:23:37  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
EM: NGUYEN THI CAM AN
SN:14/09/1983
DC: 20 VO~ THA`NH TRANG P11 QTB TPHCM
DT: 0908610788 - 08.8638351
Y MEO: RANGBE@YAHOO.COM
EM HIEN DANG THUC TAP TAI CONG TY BAO HIEM NHAN THO MIEN NAM PHONG15
EM DANG KI DE TAI:"THUC TRANG HOAT DONG VA CHAT LUONG PHUC VU KHACH HANG CUA DAI LI BHNT"
BONNE NUIT ET A` BIEN TO^T!
Lên đầu trang

LUCKY
Thành Viên Mới

2 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  16:16:04  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Da em chao thay!
Em ten Huynh Duy Thanh, em hoc lop BH2 K27, hien nay duoc phan cong thuc tap tai Cong ty co Phan Bao Hiem BAo Long tai phong Bao Hiem Hoa Hoan va Ky Thuat cua cong ty.
Da thua thay em xin dang ky de tai " Phan tich tinh hinh thuc hien nghiep vu bao hiem Hoa Hoan va cac rui ro dac biet tai cong ty co phan bao hiem Bao Long( Nha Rong)
Lên đầu trang

n/a
deleted

3 bài gởi

Posted - 25/03/2005 :  16:40:19  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
EM CHÀO THẦY!
EM TÊN LÀ NINH XUÂN HÀ, LỚP BẢO HIỂM 2 K27
ĐIỆN THOẠI 0909141218
MAIL: xuanha@walla.com

ĐỀ TÀI CỦA EM LÀ "MỘT SỐ GIẢI PHÁP GÓP PHẦN PHÁT TRIỂN ĐẠI LÝ TẠI CÔNG TY BẢO HIỂM NHÂN THỌ MIỀN NAM"

EM ĐANG THỰC TẬP TẠI PHÒNG QUẢN LÝ ĐẠI LÝ, TRUNG TÂM PHỤC VỤ KHÁCH HÀNG SỐ 10, TẠI CÔNG TY BẢO HIỂM NHÂN THỌ MIỀN NAM
EM RẤT MONG ĐƯƠC SỰ GIÚP ĐỠ CỦA THẦY
EM CÁM ƠN THẦY RẤT NHIỀU

Lên đầu trang

n/a
deleted

1 bài gởi

Posted - 26/03/2005 :  21:28:52  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
[font=Arial][/font=Arial]KÍNH CHÀO THẦY.
EM TÊN LÀ LÊ NGOC ANH BH1-K27. HIỆN ĐANG THỰC TẬP TẠI CÔNG TY BẢO VIỆT SÀI GÒN PHÒNG BẢO HIỂM HÀNG HÓA.
EM CHỌN ĐỀ TÀI:GIẢI PHÁP ĐẪY MẠNH BẢO HIỂM HÀNG HÓA TRONG TIẾN TRÌNH HỘI NHẬP.
EM RẤT CÁM ƠN VÌ SỰ HƯỚNG DẪN CỦA THẦY.EM CHÚC THẦY VÀ GIA ĐÌNH CÓ NHIỀU SỨC KHỎE.
Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 28/03/2005 :  19:40:32  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Ho va ten : Nguyen Thi Le Uyen
Lop : BH1
Ngay sinh : 06/12/1982
Dia chi : 57/21 Nghia Phat F6 QTB
Dien thoai : 0909494920
Don vi thuc tap : Bao hiem Nhan Tho Mien Nam
De tai : Nang cao hieu qua hoat dong marketing cho cac san pham bao hiem tai cong ty bao hiem nhan tho mien nam

Hoang Dinh Tri:

De tai: tinh hinh thuc hien cong tac quan ly tai cong ty bao hiem nhan tho mien nam

Giao vien huong dan: NGUYEN TIEN HUNG

Em ten la: Y NGUYEN EBAN
SV lop BH3
Thuc tap tai: Cty BAO MINH _ CMG
Em rat bang khuang truoc nhung gi em dang thuc tap, vi trong qua trinh thuc tap em van chua co de de tai theo y thich, van chua lam duoc de cuong chi tiet, mong thay cho em loi khuyen nhieu hon nua.

Em tên là Nguyễn Đình Minh Tú,lớp BH3 K27. Em đang thực tập tại văn phòng 5_công ty Bảo Minh _CMG và đề tài của em: "Những Giải pháp qủn lý rủi ro nhằm nâng cao hiệu quả hoạt động kinh doanh tại công ty Nhân Thọ Bảo Minh_CMG".
Địa chỉ:115/132/24 lê văn sỹ,F13,Q.PN,TP.HCM
Điện thoại:9910106 _ 0914117069
Email:Minhtu_81@yahoo.com

Em ten Huynh Duy Thanh, em hoc lop BH2 K27, hien nay duoc phan cong thuc tap tai Cong ty co Phan Bao Hiem BAo Long tai phong Bao Hiem Hoa Hoan va Ky Thuat cua cong ty.
Da thua thay em xin dang ky de tai " Phan tich tinh hinh thuc hien nghiep vu bao hiem Hoa Hoan va cac rui ro dac biet tai cong ty co phan bao hiem Bao Long( Nha Rong)

Em la Tran Van Chau lop bh1, Hien em dang thuc tap tai cong ty bao hiem vien dong .
Em dang ky de tai: bao hiem hang hoa xuat nhap khau tai cong ty bao hiem vien dong.
em mong thay giup do cho em.
em cam on thay.

Thua thay, em la Hoang Thi Nhu Mai, lop BH1 , hien dang thuc tap tai Bao viet- sai gon.
De tai em chon lam khoa luan la : PHAT TRIEN MANG LUOI PHAN PHOI SAN PHAM PHI NHAN THO TAI CONG TY BAO VIET SAI GON.
Em se gui de cuong len VPK cho thay.
Xin thay cho em them y kien ve de tai nay, vi em thay hinh nhu de tai nay doi tuong nghien cuu hoi rong phai ko a.
Chuc thay va gia dinh suc khoe, hanh phuc.
Nhu Mai

Em tên là:UNG THỊ QUỲNH UYÊN.Sinh viên lớp BH3K27
Em đang thực tập tại phòng Kinh Doanh 10 công ty cổ phần bảo hiểmBưu điện(PTI)
Em đăng ký đề tài:"Tình hình thực hiện nghiệp vụ bảo hiểm hoả hoạn ở công ty BHCPBĐ(PTI)"
Em rất mong được sự hướng dẫn tận tình của Thầy.Em chân thành cảm ơn và chúc sức khoẻ Thầy

Lên đầu trang

n/a
deleted

3 bài gởi

Posted - 29/03/2005 :  04:15:41  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
em chao thay
Ho va Ten:Au Duong Anh Trang
Lop: BH3
Don Vi Thuc Tap: Bao Minh - CMG
De Tai Dang Ky: Kenh Phan Phoi Qua Bao Hiem Nhan Tho
Dien thoai: 0958762072
Email: anhtrang2703@yahoo.com
Em rat mong duoc su huong dan cua thay. Em xin chan thanh cam on va chuc suc khoe thay.

Lên đầu trang

tanphu
Thành Viên Mới

1 bài gởi

Posted - 30/03/2005 :  20:34:14  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Em tên : LÊ HỮU TẤN PHÚ - CHẾ QUANG HOÀNG VŨ.
Đăng ký tên đề tài tốt nghiệp: XÂY DỰNG MÔ HÌNH THƯƠNG MẠI ĐIỆN TỬ TRONG KINH DOANH BẢO HIỂM.

Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 31/03/2005 :  05:17:02  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Mot so van de lien quan den viec viet chuyen de tot nghiep cac em can luu y:
1. Rất nhiều bạn thực tập tại các công ty bảo hiểm nhân thọ chọn đề tài về Đại lý bảo hiểm. Nếu các em viết giống nhau (đa số đề cương các em nộp giống nhau, nếu không nói là rất giống nhau)hoặc giống đề tài của khóa trước thì bị coi là phạm quy và có thể không đạt. Tại sao các em không chọn đề tài liên quan đế tình hình thực hiện các nghiệp vụ bảo hiểm như: Bảo hiểm hỗn hợp, bảo hiểm trả tiền định kỳ,....
2. Nếu các em chọn đề tài nghiên cứu thì trường thị phải lập phiếu điều tra và chọn mẫu để khảo sát và đính kèm kết quả ở phụ lục, nếu không sẽ bii là sử dụng số liệu ma.
3. Tình hình đề tài bảo hiểm PNT cũng tương tự ở lọai hình XCG.

Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 31/03/2005 :  05:52:46  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
TRAN TRUNG <truengks@yahoo.com> hỏi:

Thay cho em hoi la lam cach nao de biet Thay da sua de cuong xong. Boi vi nha em rat xa truong nen khong the len truong thuong xuyen nhung em co thelen mang hang ngay. Ngoai ra em muon tim so lieu ve " BAO HIEM HANG HOA XUAT NHAP KHAU TOAN THI TRUONG" thi tim o dau mong thay chi gium em. Mong muon co duoc su huong dan cua Thay de kip thoi sua chua nhung sai sot trong qua trinh lam de tai . Em chuc Thay luon vui ve va co nhieu suc khoe. Em

chao Thay.

Trả lời:

Gửi TRAN TRUNG <truengks@yahoo.com>

1. Nộp bài trước 15h ngày thứ 6, bài sửa sẽ trả vào 16h ngày thứ 2 tuần sau. Nếu nộp sau 15h thì sẽ được trả vào 16 h thứ 2 tuần kế tiếp nữa(quy ước này đã phổ biến trong cuộc họp ngày 19/3/2005 rồi). Nghe hỏi như vậy thì biết liền tuần rồi em nộp trễ.

2. Hỏi vấn đề gì thì phải cụ thể, hỏi chung chung (Vd: em muon tim so lieu ve " BAO HIEM HANG HOA XUAT NHAP KHAU TOAN THI TRUONG")thì không thể cung cấp số liệu cho các em được vì chẳng biết các em cần cái gì, không lẽ đi tìm và đưa cho các em tất cả số lịêu có liên quan, vậy thì GVHD là người làm đề tài chứ không phải các em nữa.

3. Đừng nói chuyện nhà xa, các em đang học hệ chính quy dài hạn tập trung, nếu không đến trường để xem tin tức, không đến nơi thực tập là vi phạm quy chế. Em có thể xin hẹn làm việc định kỳ với giáo viên nếu cần thiết. Hoặc có thể trao đổi trên diễn đàn.

Thầy Hùng

Sau đây là một bài viết về BH hàng hóa XNK Việt nam để em và các bạn tham khảo

Bảo hiểm hàng hóa xuất nhập khẩu của Việt Nam trong bối cảnh hội nhập kinh tế quốc tế

Nguyễn Hữu Hiểu (Bảo Việt)

Tình hình xuất nhập khẩu (XNK) của Việt Nam trong những năm qua:

Thực hiện đường lối đổi mới do Đảng Cộng sản Việt Nam khởi xướng và lãnh đạo, Chính phủ đã ban hành nhiều chính sách khuyến khích mọi thành phần kinh tế tham gia sản xuất, kinh doanh XNK. Nhờ đó, một số sản phẩm hàng hóa và dịch vụ của nước ta không những đứng vững ở thị trường trong nước, mà còn có khả năng vươn ra thị trường nước ngoài, góp phần tăng kim ngạch xuất khẩu. Kể từ năm 1991 đến nay, kim ngạch xuất khẩu của nước ta tăng nhanh, trung bình khoảng 19,6%/năm; năm 1991 đạt 2,087 tỷ Đôla Mỹ, năm 2001 tăng lên 15,1 tỷ Đôla, gấp 7 lần so với năm 1991. Đặc biệt, năm 2000 kim ngạch xuất khẩu bình quân đầu người của nước ta đạt 180 Đôla/năm, mức chuẩn quốc gia có nền ngoại thương phát triển bình thường.

Song song với chủ trương khuyến khích mạnh mẽ xuất khẩu, hoạt động nhập khẩu cũng được xác định có vai trò hết sức quan trọng được Đảng và Nhà nước quan tâm, hướng mục tiêu phục vụ cho sự phát triển thị trường nội địa, cho sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước và nhanh chóng hội nhập với khu vực và thế giới. Tốc độ tăng trưởng nhập khẩu giai đoạn 1991-2000 đạt trung bình khoảng 29%/năm. Cơ cấu mặt hàng nhập khẩu có sự chuyển biến theo hướng tích cực, tăng tỷ trọng máy móc, thiết bị, nguyên nhiên vật liệu phục vụ cho sản xuất, giảm dần tỷ trọng hàng tiêu dùng.

Có thể nói, hoạt động xuất nhập khẩu của Việt Nam trong giai đoạn vừa qua đã đạt được những thành tựu to lớn, góp phần tích cực thúc đẩy kinh tế trong nước phát triển, hình thành nhiều ngành sản xuất phục vụ xuất khẩu, tạo việc làm cho người lao động, tạo cơ sở và khuyến khích các nước hợp tác kinh tế và đầu tư vào Việt Nam. Hoạt động xuất nhập khẩu từng bước nâng cao vị thế của Việt Nam trên trường quốc tế.

Thực trạng bảo hiểm hàng hóa xuất nhập khẩu của Việt Nam.

Lịch sử bảo hiểm hàng hóa XNK của Việt Nam đã có từ lâu. Ngay từ khi thành lập, ngày 15/1/1965, Công ty bảo hiểm Việt Nam nay là Tổng Công ty Bảo hiểm Việt Nam đã được giao nhiệm vụ bảo hiểm cho hàng hóa xuất nhập khẩu của nước ta với các nước xã hội chủ nghĩa. Tuy nhiên cho đến nay, hoạt động bảo hiểm cho hàng hóa XNK do các công ty bảo hiểm Việt Nam tiến hành vẫn còn ở mức rất hạn chế, tốc độ tăng trưởng không cao, có giai đoạn theo chiều hướng giảm xuống. Tính đến cuối năm 2000, các nhà bảo hiểm Việt Nam mới chỉ bảo hiểm được 4,7% kim ngạch hàng xuất khẩu và 23,26% kim ngạch hàng nhập khẩu. Đây là con số nhỏ bé không phản ánh đúng tiềm năng XNK của nước ta. Thực trạng trên là do một số nguyên nhân sau:

Thứ nhất: Hoạt động XNK của nước ta chủ yếu áp dụng phương thức xuất khẩu theo điều kiện giao hàng FOB và nhập khẩu theo điều kiện giao hàng CIF. Với các phương thức XNK trên đã hạn chế khả năng ký kết của các công ty bảo hiểm Việt Nam.

Theo Incoterms 2000 có tất thảy 13 điều kiện mua bán được quốc tế hoá bằng tiếng Anh, áp dụng chung cho hoạt động thương mại quốc tế, trong đó hai điều kiện giao hàng FOB và CIF thường được các bên tham gia sử dụng. Điều kiện giao hàng FOB quy trình người mua chịu mọi phí tổn và để đảm bảo an toàn cho tài sản của mình, bên nhập khẩu sẽ mua bảo hiểm, đồng thời có nghĩa vụ thuê tàu và trả cước phí vận chuyển. Điều kiện giao hàng CIF cũng quy định trách nhiệm của người bán kết thúc khi hàng đã qua khỏi lan can tàu tại cảng gửi, nhưng xác định cụ thể người bán phải trả cước vận chuyển và ký hợp đồng bảo hiểm hàng hải tránh cho bên mua những rủi ro đối với hàng hóa có thể xảy ra trong quá trình vận chuyển. Đơn bảo hiểm này được phía xuất khẩu ký hậu và chuyển giao cho phía nhập khẩu.

Như vậy, đối với hoạt động nhập khẩu nếu nhập theo điều kiện CIF, quyền vận tải và quyền bảo hiểm thuộc phía nước ngoài. Với các quyền đó, đối tác nước ngoài tùy ý thuê tàu và mua bảo hiểm. Theo lẽ thường họ ký hợp đồng với các công ty của nước mình. Các công ty bảo hiểm nước ngoài vì thế có điều kiện phát triển hơn.

Hai là: Năng lực hoạt động của các doanh nghiệp bảo hiểm Việt Nam còn hạn chế, chưa mang tầm quốc tế. Ngoại trừ Bảo Việt thành lập năm 1965 có vốn lớn, các công ty bảo hiểm khác đều vừa mới được thành lập sau Nghị định 100/CP ngày 18/12/1993, với mức vốn kinh doanh chưa tới 80 tỷ đồng, trong khi đó, nhiều công ty bảo hiểm nước ngoài ra đời cách đây hàng trăm năm, vốn kinh doanh hàng tỷ Đôla Mỹ. Thêm vào đó, trình độ cán bộ làm công tác bảo hiểm nói chung còn bất cập so với đòi hỏi của thị trường mà còn non yếu so với mặt bằng thế giới. Theo đánh giá khách quan, các nhà XNK nước ngoài chưa thực sự yên tâm khi mua bảo hiểm của Việt Nam và điều này làm giảm sức thuyết phục khi các nhà đàm phán ngoại thương yêu cầu đối tác nước ngoài trao cho ta quyền mua bảo hiểm.

Ba là: Các nhà XNK Việt Nam đã quen với tập quán thương mại xuất khẩu theo điều kiện FOB, nhập khẩu theo điều kiện CIF. Việc thay đổi tập quán cũ này khó thực hiện trong một sớm một chiều. Tuy nhiên, ở một chừng mực nhất định với phương thức giao hàng như trên, phía Việt Nam sẽ tránh được nghĩa vụ thuê tàu và mua bảo hiểm, đôi khi công việc này khó thực hiện do phải đáp ứng đầy đủ yêu cầu của đối tác nước ngoài trong bối cảnh năng lực hoạt động của các công ty bảo hiểm và đội tàu biển Việt Nam còn hạn chế.

Tại sao lại phải nâng cao tỷ trọng hàng hóa XNK tham gia bảo hiểm trong nước?
ở tầm vĩ mô, nâng cao tỷ trọng hàng hóa XNK tham gia bảo hiểm trong nước có tác dụng góp phần cải thiện cán cân thanh toán quốc gia. Với hoạt động xuất khẩu theo điều kiện CIF, hàng hóa được chuyên chở bằng tàu trong nước và được công ty bảo hiểm trong nước bảo hiểm sẽ tạo nguồn thu ngoại tệ vì chi phí vận tải và phí bảo hiểm về thực chất được tính vào giá hàng và do phía nước ngoài trả. Nhập khẩu theo điều kiện FOB có tác dụng giảm chi ngoại tệ, trong trường hợp này chúng ta chỉ phải chi ngoại tệ để nhập khẩu hàng hóa, mà không phải chi tiền nhập dịch vụ vận tải đường biển và dịch vụ bảo hiểm của nước ngoài như trước đây. Số ngoại tệ chi cho mỗi hợp đồng ngoại thương giảm sẽ cải thiện tình trạng thâm hụt tài khoản vãng lai kéo dài trong nhiều năm như hiện nay của nước ta.

Đối với các công ty XNK nếu đơn bảo hiểm được ký kết với các công ty bảo hiểm Việt Nam, công ty XNK tránh được những phiền phức về thủ tục pháp lý, ngôn ngữ, địa lý… có thể sẽ gặp phải khi sự cố bảo hiểm xảy ra. Trong trường hợp công ty bảo hiểm Việt Nam không đủ năng lực bảo hiểm, phía Việt Nam vẫn có lợi do chúng ta có điều kiện lựa chọn công ty bảo hiểm uy tín bảo hiểm cho hàng hóa của mình, đồng thời lựa chọn các điều khoản bảo hiểm phù hợp với tình hình tài chính cũng như hoạt động kinh doanh của công ty. Hơn nữa, tập quán thương mại quốc tế chỉ yêu cầu bên xuất khẩu mua bảo hiểm ở mức độ tối thiểu. Nhà nhập khẩu muốn an toàn hơn cho tài sản của mình phải ký các hợp đồng bổ sung. Như thế, suy cho cùng, công ty nhập khẩu Việt Nam vẫn phải mua bảo hiểm trong trường hợp nhập khẩu CIF. Công ty sẽ chủ động hơn nếu giành được quyền mua bảo hiểm thông qua hợp đồng nhập khẩu FOB hoặc C&F.

Kim ngạch hàng hóa XNK tham gia bảo hiểm trong nước tăng có ý nghĩa quan trọng thúc đẩy ngành bảo hiểm phát triển. Theo nguyên lý số đông, lượng khách hàng tham gia càng lớn công ty bảo hiểm càng có điều kiện phân chia rủi ro giữa các đối tượng bảo hiểm, tranh cho công ty trước những tổn thất lớn ảnh hưởng không tốt đến tình hình tài chính công ty. Và điều này càng có ý nghĩa hơn khi mà tỷ lệ bồi thường của nghiệp vụ bảo hiểm hàng hóa XNK nước ta trong những năm qua luôn ở mức cao, khoarng 65-70%. Mức bồi thường này đặt công ty bảo hiểm trước những nguy cơ tiềm ẩn không lường trước được.

Một số đề xuất nhằm nâng cao kim ngạch hàng hóa XNK tham gia bảo hiểm trong nước.
Để nâng cao tỷ trọng hàng hóa XNK được bảo hiểm trong nước trước tiên cần có sự cố gắng nỗ lực của chính các công ty bảo hiểm. Trong những năm qua, ngành bảo hiểm Việt Nam đã đạt được nhiều thành công trong việc khai thác khách hàng mới. Chất lượng phục vụ được nâng lên rõ rệt. Ngoài việc cung cấp sản phẩm theo yêu cầu của khách hàng, các doanh nghiệp bảo hiểm đã chủ động tăng cường tiếp cận khách hàng để tư vấn kỹ thuật chuyên môn, giúp khách hàng lựa chọn rủi ro tham gia bảo hiểm cho phù hợp và đạt hiệu quả. Tuy vậy, trong thời gian tới, ngành bảo hiểm Việt Nam cần không ngừng hơn nữa nâng cao năng lực bảo hiểm lên ngang tầm quốc tế. Phải có chiến lược đào tạo đội ngũ cán bộ tinh thông kỹ thuật nghiệp vụ, hiểu luật pháp quốc gia, quốc tế, có nghệ thuật giao tiếp, ứng xử trước khách hàng; phải đa dạng hóa sản phẩm, khai thác triệt để thị trường trong nước; phải có chiến lwuwocj nâng cao năng lực tài chính của các công ty bảo hiểm để các công ty bảo hiểm Việt Nam có khả năng ký các hợp đồng bảo hiểm cho những tài sản có giá trị lớn, đối với các công ty bảo hiểm nhỏ cần mạnh bạo sáp nhập lại thành các công ty lớn, nhà nước cần tăng cường cung cấp vốn cho công ty Bảo Việt để nâng cao khả năng cạnh tranh của công ty này với các công ty bảo hiểm nước ngoài, tạo uy tín với các công ty XNK nước ngoài khi họ ký hợp đồng bảo hiểm với ta.

Nhà nước cần có cơ chế, chính sách cụ thể khuyến khích các công ty XNK ký kết hợp đồng theo điều kiện xuất khẩu CIF, nhập khẩu FOB hoặc C&F như: giảm thuế XNK cho chủ hàng nào tham gia bảo hiểm tại Việt Nam, hoặc giảm thuế doanh thu hay thuế giá trị gia tăng, giảm thủ tục hải quan, hoặc chủ hàng được giao hạn ngạch XNK cao hơn so với những chủ hàng không tham gia bảo hiểm tại Việt Nam… Như trên đã phân tích, điều kiện giao hàng có tác dụng chủ yếu đến phân định trách nhiệm giữa các bên trong quá trình thực hiện hợp đồng thương mại, còn ý nghĩa kinh tế không rõ ràng. Với các chính sách ưu đãi trên, các công ty XNK sẽ chủ động hơn trong đàm phán ký kết, thực hiện phương thức xuất khẩu theo điều kiện CIF, nhập khẩu theo điều kiện FOB hoặc C&F tạo cơ sở nâng cao tỷ trọng hàng hóa XNK tham gia bảo hiểm trong nước, đồng thời thúc đẩy ngành bảo hiểm Việt Nam phát triển.

Đối với các công ty XNK cần nhanh chóng thay đổi tập quán thương mại cũ. Chuyển dần từ phương thức xuất khẩu FOB, nhập khẩu CIF sang xuất khẩu theo điều kiện CIF, nhập khẩu theo điều kiện FOB. Điều này xét về toàn cục có lợi cho nền kinh tế quốc dân do đã tạo cơ hội cho ngành bảo hiểm hàng hải và ngành vận tải biển phát triển. Và chính sự phát triển của hai ngành này có tác động ngược trở lại góp phần mở rộng không ngừng hoạt động kinh tế đối ngoại. Sự phối kết hợp hỗ trợ nhau cùng phát triển của ba lĩnh vực XNK, bảo hiểm hàng hải, và vận tải đường biển có một ý nghĩa quan trọng. Sẽ là rất khó cho hoạt động XNK nếu ngành bảo hiểm và vận tải biển kém phát triển, và ngành bảo hiểm và vận tải biển cũng không thể phát triển mạnh được trong điều kiện kim ngạch XNK thấp.

Tóm lại, quá trình hội nhập kinh tế quốc tế đặt nền kinh tế nước ta trước những thời cơ mới và thách thức mới. Trong bối cảnh đó, ngành bảo hiểm Việt Nam nói chung, nghiệp vụ bảo hiểm hàng hải nói riêng cần chủ động hơn nữa trong việc nâng cao chất lượng phục vụ khách hàng, đa dạng hóa sản phẩm bảo hiểm, tăng cường tiềm lực tài chính… để hội nhập thành công và cạnh tranh có hiệu quả với các công ty bảo hiểm nước ngoài, tạo cơ sở nâng cao tỷ trọng kim ngạch hàng hóa XNK tham gia bảo hiểm trong nước./.

Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 31/03/2005 :  17:03:38  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Thông báo

1. Tính đến 10h ngày 31/3/2005, còn một số bạn sinh viên (do thầy Hùng hướng dẫn) vẫn chưa có đề cương cho chuyên đề tốt nghiệp:
+ Huỳnh Minh Sơn, BH3
+ Nguyễn Thanh Hòa , BH2
+ Võ Trọng Nghĩa, BH2
+ Lê Xuân Nhân, BH3
+ Nguyễn Thái Minh, BH1
+ Lê Anh Khôi, BH3
+ Lê Nguyên Thủy, BH2
+ Trần Văn Châu, BH1
+ Thái Hữu Đồng, BH2
+ Trần Minh Quang, BH1
+ Vương Minh Rạng, BH2
+ Phạm Ngọc Trung, BH1

2. Đến trưa ngày 31/3/2005, các đề cương nộp trước thời điểm đó đều đã sửa và trả, do bận việc đi Tỉnh, nên các đề cương nộp từ trưa 31/3 đến chiều ngày thứ hai 4/4/ 2005 sẽ được trả vào chiều thứ năm tiếp đó.

3. Các em nào còn thắc mắc gì thì liên hệ thầy Hùng hướng dẫn trực tiếp. Riêng các đề tài mới (e-commerce, quản lý hợp đồng bằng web và sofwave, nghiên cứu hành vi tiêu dùng bảo hiểm,....) và các đề tài của các bạn đủ chuẩn bảo vệ LVTN, tham gia Giải thưởng NCKHSV thì cần lên lịch làm việc thường xuyên với GVHD.

4. Các em đã hoàn chỉnh đề cương thì viết từng phần, nộp từng chương để thầy Hùng sửa định kỳ hàng tuần.

Chúc các em thành công!

Lên đầu trang

hoangthinhumai
Thành Viên Mới

5 bài gởi

Posted - 03/04/2005 :  03:46:12  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Chao thay!
Em da nhan duoc bai sua cua thay. Em xin cam on thay.
Thua thay, de tai cua em PHAT TRIEN MANG LUOI phan phoi SAN PHAM BHPNT TAI CONG TY BAO HIEM SAI GON, o day em muon nhan manh den mang luoi dai ly phi nhan tho nhieu hon. Theo em duoc biet co nhieu kenh phan phoi san pham: kenh truc tiep( nhan vien truc tiep kinh doanh cua cong ty bao hiem)
kenh gian tiep: dai ly bao hiem, moi gioi bao hiem
va cac cong tac vien
O dai ly bao hiem , lai co dai ly chuyen nghiep , dai ly khong chuyen...
va em thay hinh nhu chi co dai ly la hinh thanh mang luoi ro rang hon ca va em muon di sau nghien cuu van de phat trien mang luoi dai ly rong khap va cac van de lien quan.
Em rat mong nhan duoc them y kien, nhan xet cua thay ve van de nay. Nhung y kien em dua ra co can bo sung them ko a.
Em xin chan thanh cam on thay.

Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 03/04/2005 :  19:50:05  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Tên đề tài của em là "mạng lưới phân phối" chứ đọc vào tên đâu thấy chữ đại lý đâu? Còn kênh phân phối trực tiếp có "mạng lưới" không? Có chứ, đó là hệ thống chi nhánh, văn phòng tại khắp các địa phương.
Việc khai thác qua "cộng tác viên" đã có từ lâu, sau đó gọi là "đại lý" (từ năm 1997) nhưng phần lớn có vẽ như là "đại lý ma" chỉ 2-3 năm gần đây "đại lý BHPNT" mời thực chất hơn.
Việc đặt tên đề tài rất quan trọng, người đọc trước tiên đọc tên đề tài nếu như không hiểu được "đối tượng nghiên cứu" và "phạm vi nghiên cứu" thì tên đề tài chưa ổn. Em còn nhớ người ta hay kể một chuyện về thời kỳ bao cấp một cửa hàng có bảng hiệu là "Cửa hàng sữa trẻ em" hoặc "cửa hàng thịt phụ nữ" không! Vậy phải đặt tên đề tài của mình lại và sửa nội dung sao cho tương thích.

Lên đầu trang

tmcnguyen
Điều hành

Vietnam
329 bài gởi

Posted - 05/04/2005 :  09:39:26  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Sorry nha,
Vì không liên lạc được với Mai nên mượn diễn đàn này nhắn tin:
Mai đại diện các bạn trong nhóm thực tập tại Phòng QLĐL - BVSG làm việc thời gian ngắn tại Phòng kế toán, ở đó họ cần người giúp. Đây là cơ hội cho Mai lấy số liệu, càng sớm càng tốt.
Chúc thành công.

Lên đầu trang

heocon
Thành Viên Mới

5 bài gởi

Posted - 07/04/2005 :  21:28:25  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Thầy ơi, khi đổi đề tài thì đề cương mới cũng nộp theo cách gởi vào file của thầy ở văn phòng khoa luôn phải không ạ?
Để tránh rủi ro đề tài bị trùng hoặc giống nhau nhiều quá em xin đồi đề tài mới, đề cương mới thứ 3 tuần sau em sẽ nộp.
Em chào thầy!

Lên đầu trang

hoangthinhumai
Thành Viên Mới

5 bài gởi

Posted - 09/04/2005 :  04:08:23  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Chao thay
Em ten la Hoang thi Nhu Mai, SV lop BH1, duoc thay huong dan .
Em da nhan duoc bai sua cua thay ve de cuong cua em,
Do do em xin sua lai ten de tai cho dung voi noi dung de cuong em da gui thay, sao cho ten de tai co the neu len duoc doi tuong em dang muon nghien cuu la HE THONG DAI LI BAO HIEM PHI NHAN THO.
Ten de tai : PHAT TRIEN HE THONG DAI LI BAO HIEM PHI NHAN THO TAI CONG TY BAO HIEM SAI GON
va em se giu lai de cuong nhu cu
Em mong thay cho em them y kien khi thay nhan duoc thu nay
Em xin cam on thay

Lên đầu trang

tienhung
Vì Sự Phát Triển BHVN

Vietnam
1295 bài gởi

Posted - 09/04/2005 :  04:24:52  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Send tienhung a Yahoo! Message  Trả lời trích đoạn
Vậy thì em phát triển đề cương chi tiết và bắt đầu chấp bút viết chương 1 là vừa.

Thầy Hùng

Lên đầu trang

heocon
Thành Viên Mới

5 bài gởi

Posted - 19/04/2005 :  01:12:08  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Thay oi, thu 3 tuan truoc em nop de cuong moi va thong thuong thi thu 2 tuan ke tiep se nhan bai sua. Khi nay em len khoa thi hinh nhu thay chua sua.
Vay khi nao em co the nhan bai sua a.!Co gi can bo sung thieu sot thay thong bao qua dien dan gium em a.
Em chao thay!!!
Lên đầu trang

y_nguyen_eban
Thành Viên Mới

7 bài gởi

Posted - 23/05/2005 :  06:04:56  Xem thông tin cá nhân  Gởi mail  Trả lời trích đoạn
Chao thay!!
Lam sao biet dc de tai da sua song? thua thay!!
De tai cua em d nop tren khoa hon hai tuan nay roi(chuogn 1va2)nhugn den bay gio em va chua thay sua chuogn 1 thi ko thay ten khoa nhung chuong 2 thi co tren khoa nhung chua thay sua. em hy vong dc thay sua de em lam kip tho gian. Cam on thay!!

Lên đầu trang
  Quay lại Đề Tài Tiếp tục  
 Đề tài mới  Trả lời đề tài
 In đề tài
INSURANCE INFORMATION CENTER 2004- SIC Copyright Go To Top Of Page
Thời gian thực hiện 0.16 giây.